ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ‘ਤੇ ਗਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਵੱਛੇ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਉਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ? ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਜਾਣੋ

ਗਾਂ ਅਤੇ ਵੱਛੇ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਮਹੱਤਵ: ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਕਾਰਤਿਕ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਕਲ ਪੱਖ ਦੀ ਅਸ਼ਟਮੀ ਤਰੀਕ ਨੂੰ ਮਨਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ, ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੇ ਗਊ-ਰੂਪ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦੀ ਪਰੰਪਰਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਇਸ ਦਿਨ ਗਾਂ, ਇਸ ਦੇ ਵੱਛੇ ਅਤੇ ਗਊਆਂ ਨੂੰ ਚਰਾਉਣ ਵਾਲੇ ਗਊਆਂ ਦੀ ਵੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਇਸ ਸਾਲ ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਸੋਮਵਾਰ 20 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਮਨਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਗਾਂ ਦੀ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਦਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਗਾਵਾਂ ਦੀ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਕਈ ਫਾਇਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ , ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਜੋਤਸ਼ੀ ਰਾਧਾਕਾਂਤ ਵਤਸ ਤੋਂ ਇਸ ਦਿਨ ਗਾਂ ਅਤੇ ਵੱਛੇ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦਾ ਮਹੱਤਵ।
ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ‘ਤੇ ਕਿਉਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਗਊਆਂ ਅਤੇ ਵੱਛਿਆਂ ਦੀ ਪੂਜਾ? (ਸਾਨੂੰ ਗੋਪਸ਼ਟਮੀ ‘ਤੇ ਵੱਛੇ ਅਤੇ ਗਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਉਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ)
ਗਊ ਪੂਜਾ
ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ‘ਤੇ ਗਊ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਾਰੇ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤੇ (ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੇ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤੇ ਹਨ) ਗਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਵਿਚ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਗਊ ਦੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਗਊ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਦੇਵੀ-ਦੇਵਤਿਆਂ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਵੀ ਪੜ੍ਹੋ: ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ 2023: ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕਰੋ ਇਹ ਕੰਮ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਮਿਲੇਗਾ ਭਗਵਾਨ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ
ਘਰ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ, ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਗੋਪਾਸ਼ਟਮੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਗਊ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਵੀ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਆਪਣਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗੋਪਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਗਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦਾ ਆਸਰਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਗੋਪਸ਼ਟਮੀ ਗਊ ਪੂਜਾ ਦਾ ਮਹੱਤਵ
ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਨਾਲ ਘਰ ਵਿੱਚ ਦੇਵੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦਾ ਵਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸੰਕਟ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਦਿਨ ਵੱਛੇ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਗਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਾ (ਗਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਰੋਟੀ ਕਿਉਂ ਖੁਆਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ) ਵਰਜਿਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਗੋਪਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਗਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਵੱਛੇ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਵੀ ਮਹੱਤਵ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *