ਦੇਵ ਊਥਾਨੀ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਦੇ ਦਿਨ ਇਹ ਵ੍ਰਤ ਕਥਾ ਪੜ੍ਹੋ, 10 ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ ਮੁਕਤੀ

(ਦੇਵ ਉਥਾਨੀ ਏਕਾਦਸ਼ੀ ਵ੍ਰਤ ਕਥਾ 2023) ਇਸ ਸਾਲ ਦੇਵ ਊਥਾਨੀ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਵੀਰਵਾਰ, 23 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ 4 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਯੋਗ ਨਿਦ੍ਰਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਾਗਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਨੂੰ ਦੇਵ ਉਥਾਨੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਤੋਂ ਹੀ ਸਾਰੇ ਸ਼ੁਭ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਸਾਲ ਇਹ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਹੋਰ ਵੀ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਅਤੇ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਨੂੰ ਖੁਸ਼ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਬਹੁਤ ਸ਼ੁਭ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਇਸ ਦਿਨ ਵਰਤ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਕੰਮ ਸਫਲ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਪਾਪ ਨਾਸ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦਿਨ ਤੇਜ਼ ਕਥਾ ਦਾ ਪਾਠ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਆਓ ਇਸ ਲੇਖ ਵਿੱਚ ਜੋਤਸ਼ੀ ਪੰਡਿਤ ਅਰਵਿੰਦ ਤ੍ਰਿਪਾਠੀ ਤੋਂ ਤੇਜ਼ ਕਹਾਣੀ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰ ਵਿੱਚ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ।

ਦੇਵ ਉਥਾਨੀ ਏਕਾਦਸ਼ੀ ਵ੍ਰਤ ਕਥਾ
ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ

ਧਾਰਮਿਕ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ, ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਨੇ ਖੁਦ (ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਮੰਤਰ) ਇਸ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਸਮਝਾਇਆ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਸਾਰੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਤੱਕ ਕੋਈ ਵੀ ਭੋਜਨ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦੇ ਸਨ। ਫਿਰ ਇੱਕ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਨੇ ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਪਰਖਣ ਦੀ ਸੋਚੀ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸੁੰਦਰ ਔਰਤ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਬੈਠ ਗਏ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਰਾਜਾ ਸੁੰਦਰੀ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਅਤੇ ਉਸ ਨੇ ਉਸ ਤੋਂ ਇੱਥੇ ਬੈਠਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਪੁੱਛਿਆ। ਸੁੰਦਰ ਔਰਤ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਬੇਸਹਾਰਾ ਸੀ। ਰਾਜਾ ਉਸ ਦੀ ਸੁੰਦਰਤਾ ‘ਤੇ ਮੋਹਿਤ ਹੋ ਗਿਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਰਾਣੀ ਬਣੋ ਅਤੇ ਮੇਰੇ ਨਾਲ ਮਹਿਲ ਵਿੱਚ ਆਓ।

ਫਿਰ ਉਸ ਸੁੰਦਰ ਔਰਤ ਨੇ ਰਾਜੇ ਅੱਗੇ ਸ਼ਰਤ ਰੱਖੀ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਨੂੰ ਤਾਂ ਹੀ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰੇਗੀ ਜੇਕਰ ਉਸ ਨੂੰ ਪੂਰੇ ਰਾਜ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ ਅਤੇ ਜੋ ਵੀ ਉਹ ਤਿਆਰ ਕਰੇਗੀ, ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਉਹ ਜ਼ਰੂਰ ਖਾਣਾ ਪਵੇਗਾ। ਰਾਜੇ ਨੇ ਸ਼ਰਤ ਮੰਨ ਲਈ। ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਦੇ ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਸੁੰਦਰੀ ਨੇ ਹੋਰ ਦਿਨਾਂ ਵਾਂਗ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਅਨਾਜ ਵੇਚਣ ਦਾ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ। ਉਸਨੇ ਮਾਸਾਹਾਰੀ ਭੋਜਨ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਤਾਕਤ ਦੇਣ ਲਈ ਖੁਆਇਆ। ਰਾਜੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੈਂ ਵਰਤ ਰੱਖ ਰਿਹਾ ਹਾਂ। ਮੈਂ ਸਿਰਫ਼ ਫਲ ਹੀ ਖਾਂਦਾ ਹਾਂ। ਫਿਰ ਰਾਣੀ ਨੇ ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਯਾਦ ਕਰਾਇਆ ਅਤੇ ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਸਨੇ ਬਦਲਾ ਲੈਣ ਵਾਲਾ ਭੋਜਨ ਨਹੀਂ ਖਾਧਾ, ਤਾਂ ਉਹ ਵੱਡੇ ਰਾਜਕੁਮਾਰ ਦਾ ਸਿਰ ਵੱਢ ਦੇਵੇਗੀ।

ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਾਜੇ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸਾਰੀ ਸਥਿਤੀ ਬਜ਼ੁਰਗ ਰਾਣੀ ਨੂੰ ਦੱਸੀ। ਵੱਡੀ ਰਾਣੀ ਨੇ ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਧਰਮ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਅਤੇ ਪੁੱਤਰ ਦਾ ਸਿਰ ਵੱਢਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਵੀ ਦਿੱਤੀ। ਤਦ ਰਾਜਾ ਹਤਾਸ਼ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਜ਼ਾਦੇ ਦਾ ਸਿਰ ਦੇਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੋ ਗਿਆ ਜੇ ਉਸਨੇ ਸੁੰਦਰਤਾ ਦੀ ਗੱਲ ਨਾ ਸੁਣੀ। ਭਗਵਾਨ ਸ਼੍ਰੀ ਹਰੀ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਇੱਕ ਸੁੰਦਰ ਇਸਤਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਰਾਜੇ ਦੇ ਧਰਮ ਪ੍ਰਤੀ ਸਮਰਪਣ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੋਏ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਅਸਲੀ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਰਾਜੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਗਟ ਹੋਏ। ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਵਿਚ ਪਾਸ ਹੋ ਗਏ ਹੋ, ਮੈਨੂੰ ਦੱਸੋ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੀ ਵਰਦਾਨ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ? ਰਾਜੇ ਨੇ ਇਸ ਜੀਵਨ ਲਈ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਸ਼ੁਕਰਾਨਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ, ਹੇ ਪ੍ਰਭੂ, ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਮੈਨੂੰ ਬਚਾਓ। ਰਾਜੇ ਦੀ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ (ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਮੰਤਰ) ਦੁਆਰਾ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਾਜੇ ਨੇ ਵੈਕੁੰਠ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ।

ਇਹ ਜ਼ਰੂਰ ਪੜ੍ਹੋ – ਦੇਵ ਊਥਾਨੀ ਇਕਾਦਸ਼ੀ 2023: ਦੇਵ ਊਥਾਨੀ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣਗੇ ਸ਼ੁਭ ਕੰਮ, ਜਾਣੋ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਬਾਕੀ ਵਿਆਹ ਦੇ ਸ਼ੁਭ ਸਮੇਂ

ਜਾਣੋ Dev Uthani Ekadashi 2023 Muhurat (ਦੇਵ ਉਥਾਨੀ ਏਕਾਦਸ਼ੀ 2023 ਸ਼ੁਭ ਮੁਹੂਰਤ)
ਛੋਟੇ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਸੁੰਦਰ ਪੋਸਟਰ ਗੋਡਸਾ ਅਸਲੀ ਇਮੇਗਸੀਵਘਸੀਐਕਸਸੀਜੀਪੀ

ਕਾਰਤਿਕ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਕਲ ਪੱਖ ਦੀ ਏਕਾਦਸ਼ੀ ਤਿਥੀ 22 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਰਾਤ 11:03 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 23 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਰਾਤ 09:01 ਵਜੇ ਸਮਾਪਤ ਹੋਵੇਗੀ।

ਇਸ ਦਿਨ ਪੂਜਾ ਦਾ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 06:50 ਤੋਂ ਸਵੇਰੇ 08:09 ਤੱਕ ਹੈ।
ਇਹ ਜ਼ਰੂਰ ਪੜ੍ਹੋ – ਦੇਵ ਊਥਾਨੀ ਇਕਾਦਸ਼ੀ 2023: ਜਾਣੋ ਦੇਵ ਊਥਾਨੀ ਇਕਾਦਸ਼ੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕੀ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕੀ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ।

ਰਾਤ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ – ਸ਼ਾਮ 05:25 ਤੋਂ 08:46 ਵਜੇ ਤੱਕ।
ਇਸ ਦਿਨ ਵਰਤ ਤੋੜਣਾ ਸਵੇਰੇ 06:51 ਤੋਂ ਸਵੇਰੇ 08:57 ਤੱਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *