ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ‘ਤੇ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਉਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ?

ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ 2023 ਕਥਾ: ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ, ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ਨੂੰ ਦੀਵਾਲੀ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਵਾਂਗ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਰ ਸਾਲ ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਕਾਰਤਿਕ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਨੂੰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਦੇਵਤਿਆਂ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਲੈ ਕੇ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਦੀਵਾਲੀ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਤੋਂ ਠੀਕ 15 ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ਮਨਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦਿਨ ਦੀਵਾ ਦਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਲੋਕ ਹਰ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ਮਨਾਉਂਦੇ ਹਨ ਪਰ ਕਾਸ਼ੀ ‘ਚ ਇਸ ਦਾ ਜਸ਼ਨ ਕਿਸੇ ਅਲੌਕਿਕ ਨਜ਼ਾਰਾ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਕਾਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਕਾਰਤਿਕ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਦਿਨ ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ਮਨਾਉਣ ਦੀ ਪਰੰਪਰਾ ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਚੱਲੀ ਆ ਰਹੀ ਹੈ।

ਜੋਤਸ਼ੀ ਰਾਧਾਕਾਂਤ ਵਤਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਅਤੇ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਵੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਤਾਂ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਉਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ‘ਤੇ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਉਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ?
ਦੇਵ ਦੀਵਾਲੀ ‘ਤੇ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਪੂਜਾ

ਦੰਤਕਥਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਤਾਰਕਾਸੁਰ ਨੂੰ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ (ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਕ) ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਕਾਰਤਿਕੇਯ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਮਾਰਿਆ ਗਿਆ ਸੀ । ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਾਰਕਾਸੁਰ ਦੇ ਤਿੰਨ ਪੁੱਤਰਾਂ ਤਾਰਕਕਸ਼, ਕਮਲਾਕਸ਼ ਅਤੇ ਵਿਦੁਨਮਾਲੀ ​​ਨੇ ਦੇਵਤਿਆਂ ਤੋਂ ਬਦਲਾ ਲੈਣ ਦੀ ਕਸਮ ਖਾਧੀ। ਤਾਰਕਾਸੁਰ ਦੇ ਤਿੰਨ ਪੁੱਤਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਬ੍ਰਹਮ ਅਤੇ ਭਰਮ ਵਾਲੀਆਂ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਨਾਲ ਇੱਕ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਮਿਲਾ ਲਿਆ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *