ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਜਯੰਤੀ : ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਜਯੰਤੀ ਕਦੋਂ ਹੈ? ਤਾਰੀਖ, ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਅਤੇ ਮਹੱਤਵ ਜਾਣੋ

(ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਜਯੰਤੀ) ਹਿੰਦੂ ਕੈਲੰਡਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਸਾਲ ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਮਾਰਗਸ਼ੀਰਸ਼ਾ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਪੱਖ ਦੀ ਅਸ਼ਟਮੀ ਤਾਰੀਖ ਯਾਨੀ 5 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਮਨਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਜੈਅੰਤੀ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਭਿਆਨਕ ਰੂਪ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਜੀਵਨ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਦੁੱਖ ਦੂਰ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਦਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਦਾ ਵਰਤ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਾਲ ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਸ ਸਮੇਂ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਭ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਪੂਜਾ ਦਾ ਕੀ ਮਹੱਤਵ ਹੈ।

ਇਸ ਬਾਰੇ ਜੋਤਸ਼ੀ ਪੰਡਿਤ ਅਰਵਿੰਦ ਤ੍ਰਿਪਾਠੀ ਤੋਂ ਵਿਸਥਾਰ ਵਿੱਚ ਜਾਣੋ ।
ਜਾਣੋ ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਵਰਤ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਕੀ ਹੈ? (ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਵਰਤ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ)
ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਜੀ ਸੰਕੁਚਿਤ
ਪੰਚਾਂਗ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਸਾਲ ਮਾਰਗਸ਼ੀਰਸ਼ਾ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ (ਸ਼੍ਰੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਮੰਤਰ) ਪੱਖ ਦੀ ਅਸ਼ਟਮੀ ਤਿਥੀ 04 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਰਾਤ 09:59 ਵਜੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਹ 06 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 12:37 ਵਜੇ ਸਮਾਪਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਰਾਤ ਨੂੰ ਹੀ ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਭ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਰਾਤ ਨੂੰ ਹੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰੋ।

ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਮਹੱਤਵ ਜਾਣੋ? (ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਮਹੱਤਵ)
ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ (ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਮੰਤਰ) ਦੇ ਰੁਦਰ ਰੂਪ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰਸਮ ਹੈ । ਇਸ ਦਿਨ ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਪਾਪਾਂ ਅਤੇ ਦੁੱਖਾਂ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜਿਸ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਕੁੰਡਲੀ ਵਿੱਚ ਰਾਹੂ ਨੁਕਸ ਹੈ, ਉਹ ਵੀ ਇਸ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਜ਼ਰੂਰ ਪੜ੍ਹੋ – ਵਾਸਤੂ ਟਿਪਸ: ਕੀ ਘਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਰੱਖਣਾ ਠੀਕ ਹੈ?
ਨਾਲ ਹੀ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸ਼ੁਭ ਫਲ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਧਾਰਮਿਕ ਮਾਨਤਾਵਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਅਤੇ ਭੂਤ-ਪ੍ਰੇਤ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਨੂੰ ਕਾਸ਼ੀ ਦਾ ਕੋਤਵਾਲ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਵਨਾਥ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਅਧੂਰੀ ਹੈ।

ਇਹ ਜ਼ਰੂਰ ਪੜ੍ਹੋ – ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ : ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚਿੰਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰਾਜ਼ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ।
ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਪੂਜਾ ਦੌਰਾਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ
ਕਾਲ ਭੈਰਵ ਵ੍ਰਤ ਪੂਜਾ ਵਿਧੀ ਅਤੇ ਕਥਾ ਅਤੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਜਾਣੋ

ਕਾਲਾਸ਼ਟਮੀ ਦੇ ਦਿਨ ਰਾਤ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ 108 ਵਾਰ ਜਾਪ ਕਰੋ। ਇਸ ਦੇ ਸ਼ੁਭ ਨਤੀਜੇ ਮਿਲ ਸਕਦੇ ਹਨ।
ॐ ਕਾਲਭੈਰਵਾਯ ਨਮਃ
ਓਮ ਭੈਹਰਾਨਮ ਚਾ ਭੈਰਵ:
ਤੁਸੀਂ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ ਕਿ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਕੋਈ ਵੀ ਤੁਹਾਡੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦਾ 21 ਵਾਰ ਜਾਪ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਓਮ ਹ੍ਰੀਂ ਬਮ ਬਟੁਕੇ ਆਪਦੁਧਾਰਣਯ ਕੁਰੁਕੁਰੁ ਬਟੁਕੇ ਹ੍ਰੀਮ।
ਓਮ ਭ੍ਰਾਨ ਕਾਲਭੈਰਵੈ ਫਾਟ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *