ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਪੂਜਾ ਵਿਧੀ ਅਤੇ ਸ਼ੁਭ ਮੁਹੂਰਤ : ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹਰ ਛੋਟੀ ਅਤੇ ਵੱਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ, ਇੱਥੇ ਪੜ੍ਹੋ

(ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024) ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਮਕਰ ਰਾਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਬੜੀ ਧੂਮਧਾਮ ਨਾਲ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ੁਭ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਵਿਆਹ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਲੋਕ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦਹੀ-ਚੁੱਡਾ, ਖਿਚੜੀ ਅਤੇ ਦਾਨ ਦਾ ਵੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਰੱਖਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦਿਨ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਪੁੰਨ ਦਾ ਫਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਵੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

ਇਸ ਦਿਨ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਕੰਮ ਹਨ ਜੋ ਸ਼ੁਭ ਵੀ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਅਸ਼ੁਭ ਵੀ। ਹੁਣ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਕਦੋਂ ਹੈ, ਕਿਸ ਵਿਧੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਕਿਸ ਰੰਗ ਦੇ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ, ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕਿਸ ਸਮੇਂ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦਿਨ ਦਾ ਕੀ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਵੇਰਵੇ ਜੋਤਸ਼ੀ ਪੰਡਿਤ ਅਵਿੰਦ ਤ੍ਰਿਪਾਠੀ ਤੋਂ ਜਾਣੋ।

ਜਾਣੋ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਕਦੋਂ ਹੈ?
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੀ ਤਾਰੀਖ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ 15 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਭਗਵਾਨ ਧਨੁ ਰਾਸ਼ੀ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਸਵੇਰੇ 02:54 ‘ਤੇ ਮਕਰ ਰਾਸ਼ੀ ‘ਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਸ਼ੁਭ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰੋ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਹੱਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਇੱਜ਼ਤ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਗੁੜ ਮਿਲਾ ਕੇ ਅਰਘਿਆ ਕਰੋ। ਇਹ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ.

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਕੀ ਕਰੀਏ?
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ, ਇੱਕ ਘੜੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਧ ਪਾਣੀ ਲਓ, ਉਸ ਵਿੱਚ ਕੁਮਕੁਮ, ਮੋਲੀ ਅਤੇ ਲਾਲ ਫੁੱਲ ਪਾਓ ਅਤੇ ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਨੂੰ “ਓਮ ਘ੍ਰਿਣੀ ਸੂਰਯੈ ਨਮਹ” ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ ਅਤੇ ਅਰਘਿਆ ਕਰੋ।
ਇਸ ਦਿਨ ਕਾਲੇ ਤਿਲ ਅਤੇ ਗੁੜ ਦੀਆਂ ਵਸਤੂਆਂ ਦਾ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ (ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਮੰਤਰ) ਅਤੇ ਸੂਰਜ ਦੇਵ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ।
ਇਸ ਦਿਨ ਘਿਓ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀ ਕਿਸਮਤ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਰਿਵਾੜੀ ਵੰਡਣ ਨਾਲ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਿਠਾਸ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।
ਇਸ ਦਿਨ ਗਰੀਬਾਂ ਨੂੰ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕੀ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ?
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਤਾਮਸਿਕ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਇਸ ਦਿਨ ਗਰੀਬਾਂ ਨੂੰ ਖਾਲੀ ਹੱਥ ਨਾ ਮੋੜੋ।
ਇਸ ਦਿਨ ਆਪਣੀ ਬਾਣੀ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਰੱਖੋ।
ਇਸ ਦਿਨ ਬਿਨਾਂ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕੀਤੇ ਭੋਜਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ।
ਇਹ ਜ਼ਰੂਰ ਪੜ੍ਹੋ – ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਉਪਾਏ 2024: ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕਰੋ ਜੋਤਿਸ਼ ਦੇ ਇਹ ਮਹਾਨ ਉਪਾਅ, ਨੌਕਰੀ ‘ਚ ਤਰੱਕੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਹੋਵੇਗਾ ਭਾਰੀ ਵਿੱਤੀ ਲਾਭ

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਦਾ ਸਮਾਂ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਇਸ਼ਨਾਨ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 05:07 ਤੋਂ 08:12 ਤੱਕ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਸ਼ੁਭ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਗੰਗਾ ਨਦੀ ‘ਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਫਲਦਾਇਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਨਦੀ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦੇ ਤਾਂ ਘਰ ‘ਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ‘ਚ ਗੰਗਾ ਜਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰੋ। ਇਹ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ.

ਇਹ ਜ਼ਰੂਰ ਪੜ੍ਹੋ – ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024: ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਬਣ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਹ ਸ਼ੁਭ ਯੋਗ, ਜਾਣੋ ਇਸਦਾ ਮਹੱਤਵ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਕਿਸ ਰੰਗ ਦੇ ਕੱਪੜੇ ਪਾਉਣੇ ਹਨ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕਾਲੇ ਰੰਗ ਦੇ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨਣਾ ਬਹੁਤ ਸ਼ੁਭ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਮਕਰ ਰਾਸ਼ੀ ਦਾ ਦੇਵਤਾ ਸ਼ਨੀਦੇਵ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੀ ਕੁੰਡਲੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਨੀ ਦੋਸ਼ ਹੈ, ਤਾਂ ਕਾਲੇ ਕੱਪੜੇ ਪਾਓ ਅਤੇ ਸ਼ਨੀ ਦੇਵ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰੋ (ਸ਼ਨੀ ਦੋਸ਼ ਉਪਾਅ) । ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦਾ ਮਹੱਤਵ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਉਪਚਾਰ ਦੀ ਮਿਤੀ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮਾਨ-ਸਨਮਾਨ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੂਰਯ ਦੋਸ਼ ਤੋਂ ਵੀ ਛੁਟਕਾਰਾ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਪਸੰਦ ਆਈ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਫੇਸਬੁੱਕ ‘ਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਅਤੇ ਲਾਈਕ ਕਰੋ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹੋਰ ਲੇਖ ਪੜ੍ਹਨ ਲਈ ਹਰਿ ਜੀਵਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹੋ। ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਲੇਖ ਦੇ ਉੱਪਰ ਟਿੱਪਣੀ ਬਾਕਸ ਵਿੱਚ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਭੇਜੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *