ਅੱਜ ਦਾ ਰਾਸ਼ੀਫਲ:ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਸੂਰਜ ਦੇਵ ਦੇਣਗੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਖੁਸ਼ੀਆਂ ‎:ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ? ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਸ਼ੁਭ ਮੁਹੂਰਤ 2024: ਹਿੰਦੂ ਕੈਲੰਡਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਕ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 12 ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਪੌਸ਼ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਪੱਖ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਧਰਮ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਬਾਕੀ ਸਾਰੀਆਂ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਸ਼ੁਭ ਅਤੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਗਵੇਸ਼ਨਾ ਸ਼ਰਮਾ
ਗਵੇਸ਼ਨਾ ਸ਼ਰਮਾ
ਸੰਪਾਦਕੀ
ਅੱਪਡੇਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ – 2024-01-14, 09:49 IST

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੀ ਤਾਰੀਖ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024 ਕਦੋਂ ਹੈ: ਹਿੰਦੂ ਕੈਲੰਡਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਕ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 12 ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਪੌਸ਼ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਪੱਖ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਧਰਮ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਬਾਕੀ ਸਾਰੀਆਂ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਸ਼ੁਭ ਅਤੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ, ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਮਕਰ ਰਾਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਗਤੀ ਮੁੜ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸੂਰਜ ਦੇਵਤਾ ਨੂੰ ਅਰਘ ਦੇਣ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਕਈ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਐਪੀਸੋਡ ਵਿੱਚ, ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਜੋਤਸ਼ੀ ਰਾਧਾਕਾਂਤ ਵਤਸ ਤੋਂ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਕਦੋਂ ਮਨਾਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਨਾਲ ਹੀ, ਅਸੀਂ ਜਾਣਾਂਗੇ ਕਿ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਪੂਜਾ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਤਿਉਹਾਰ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਕੀ ਦਿਲਚਸਪ ਮਹੱਤਵ ਹੈ।
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024 ਕਦੋਂ ਹੈ? (ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024 ਕਦੋਂ ਹੈ)
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੀ ਤਾਰੀਖ

ਹਾਲਾਂਕਿ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦਾ ਤਿਉਹਾਰ ਹਮੇਸ਼ਾ 14 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਸਾਲ ਗ੍ਰਹਿਆਂ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਮੱਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੀ ਤਰੀਕ ‘ਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਸ ਸਾਲ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 15 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਮਨਾਈ ਜਾਵੇਗੀ।
ਦਰਅਸਲ, ਸੂਰਜ ਭਗਵਾਨ 14 ਜਨਵਰੀ ਦੀ ਰਾਤ ਨੂੰ 2:54 ਵਜੇ ਧਨੁ ਰਾਸ਼ੀ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਮਕਰ ਰਾਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਿੰਦੂ ਕੈਲੰਡਰ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਤਾਰੀਖ ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 15 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਪੈ ਰਹੀ ਹੈ।

ਇਹ ਵੀ ਪੜ੍ਹੋ: ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024: ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਬਣ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਹ ਸ਼ੁਭ ਯੋਗ, ਜਾਣੋ ਇਸਦਾ ਮਹੱਤਵ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024 ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ (ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਸ਼ੁਭ ਮੁਹੂਰਤ 2024)

ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ, ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 7.15 ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ 6.21 ਤੱਕ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਮਹਾ ਪੁਣਯਕਾਲ ਦਾ ਸਮਾਂ ਦੁਪਹਿਰ 12.15 ਤੋਂ ਰਾਤ 9.06 ਤੱਕ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ।
ਇਸ ਦਿਨ ਇਸ਼ਨਾਨ ਅਤੇ ਦਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਸਮਾਂ ਸਵੇਰੇ 5.07 ਵਜੇ ਤੋਂ ਸਵੇਰੇ 8.12 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਪੂਜਾ ਦਾ ਸ਼ੁਭ ਸਮਾਂ ਪੁਣਿਆ ਕਾਲ ਕਾਲ ਹੈ। ਸ਼ੁਭ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਲਾਭਕਾਰੀ ਰਹੇਗਾ।

ਇਹ ਵੀ ਪੜ੍ਹੋ: ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024: ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਤਿਲ ਦਾ ਉਪਚਾਰ ਕਰੋ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਰਜ਼ੇ ਤੋਂ ਮਿਲੇਗੀ ਮੁਕਤੀ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ 2024 ਦਾ ਮਹੱਤਵ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਪੂਜਾ
ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ, ਸੂਰਜ ਮਕਰ ਰਾਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਕਿਸਮਤ ਦਾ ਰਾਹ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਦਿਨ ਦਾਨ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮਕਰ ਸੰਕ੍ਰਾਂਤੀ ਦੇ ਦਿਨ ਸੂਰਜ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਅਪਾਰ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *