ਬੁੱਢਾ ਮੰਗਲ ਕਦੋਂ ਹੈ? ਤਾਰੀਖ, ਮਹੱਤਵ ਅਤੇ ਮਿਥਿਹਾਸ ਜਾਣੋ

ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਭ ਦਿਨ ‘ਤੇ ਬਜਰੰਗਬਲੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ, ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਦਿਆਲਤਾ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਪੁਰਾਣਾ ਮੰਗਲ ਕਿਸ ਦਿਨ ਡਿੱਗੇਗਾ।
ਬੁਧਵਾ ਮੰਗਲ ਮਿਤੀ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਅਤੇ ਪੌਰਾਨਿਕ ਕਥਾ
ਵੱਡੇ ਮੰਗਲ 2024 – ਫੋਟੋ: ਅਮਰ ਉਜਾਲਾ
ਪ੍ਰਤੀਕਰਮ

ਵਿਸਥਾਰ
ਵੱਡਾ ਮੰਗਲ 2024 ਕਬ ਹੈ: 24 ਮਈ 2024, ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਰੱਖਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਹਰ ਮੰਗਲ ਨੂੰ ਬੁੱਧਵਾ ਮੰਗਲ ਜਾਂ ਵੱਡਾ ਮੰਗਲ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਭ ਦਿਨ ‘ਤੇ ਬਜਰੰਗਬਲੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ, ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੁੱਖ ਅਤੇ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਦਿਆਲਤਾ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਪੁਰਾਣਾ ਮੰਗਲ ਕਿਸ ਦਿਨ ਡਿੱਗੇਗਾ। ਪੂਜਾ ਦੇ ਢੰਗ, ਮਿਤੀ ਅਤੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਜਾਣੋ।

ਰੁਝਾਨ ਵੀਡੀਓ

ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨਾ ਕਦੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ?
ਪ੍ਰਤੀਪਾਡਾ ਦੀ ਮਿਤੀ ਸ਼ੁਰੂ: 23 ਮਈ, ਵੀਰਵਾਰ, ਸ਼ਾਮ 07:23 ਵਜੇ ਤੋਂ
ਪ੍ਰਤੀਪਾਡਾ ਦੀ ਮਿਤੀ ਖਤਮ: 24 ਮਈ, ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਸ਼ਾਮ 07:25 ਤੱਕ
ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਉਦੈ ਤਿਥੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜਯੇਸ਼ਠ ਦਾ ਮਹੀਨਾ 24 ਮਈ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਬੁੱਢਾ ਆਦਮੀ ਮੰਗਲ ਕਦੋਂ ਡਿੱਗੇਗਾ
ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਬੁੱਧਵਾ ਮੰਗਲ 28 ਮਈ ਨੂੰ, ਦੂਜਾ ਮੰਗਲ 4 ਜੂਨ ਨੂੰ, ਤੀਜਾ ਮੰਗਲ 11 ਜੂਨ ਨੂੰ ਅਤੇ ਚੌਥਾ ਵੱਡਾ ਮੰਗਲ 18 ਜੂਨ ਨੂੰ ਡਿੱਗੇਗਾ।

ਇਹ ਬਡੇ ਮੰਗਲ ਦਾ ਮਹੱਤਵ ਹੈ
ਜਯੇਸ਼ਠ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗਣ ਵਾਲੇ ਮੰਗਲ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਚਾਲੀਸਾ, ਬਜਰੰਗਬਾਨ ਦਾ ਪਾਠ ਕਰਕੇ ਅਤੇ ਸੁੰਦਰਕੰਦ ਦਾ ਪਾਠ ਕਰਕੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਤੁਹਾਡੀ ਕੋਈ ਇੱਛਾ ਪੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ, ਤਾਂ ਬੁੱਧਵਾ ਮੰਗਲ ਦੇ ਦਿਨ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੇ ਮੰਦਰ ਵਿੱਚ ਚੋਲ ਭੇਟ ਕਰਕੇ, ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਅਧੂਰੀਆਂ ਇੱਛਾਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਹੋਣਗੀਆਂ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਨੇਕੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰੋਗੇ।

ਪੁਰਾਣੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਿਉਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ?
ਮਿਥਿਹਾਸਕ ਵਿਸ਼ਵਾਸਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੁੱਧਵਾ ਮੰਗਲ ਨੂੰ ਮਹਾਭਾਰਤ ਕਾਲ ਅਤੇ ਰਾਮਾਇਣ ਕਾਲ ਨਾਲ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮਹਾਭਾਰਤ ਕਾਲ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਅਨੁਸਾਰ ਭੀਮ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਮਾਣ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ। ਭੀਮ ਦੇ ਹੰਕਾਰ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਲਈ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੁਰਾਣੇ ਬਾਂਦਰ ਦਾ ਰੂਪ ਧਾਰ ਲਿਆ ਅਤੇ ਭੀਮ ਨੂੰ ਹਰਾਇਆ। ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਇਹ ਦਿਨ ਬੁੱਢਾ ਮੰਗਲ ਵਜੋਂ ਮਨਾਇਆ ਜਾਣ ਲੱਗਾ।
ਇੱਕ ਵਾਰ ਰਾਮਾਇਣ ਦੇ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ, ਜਦੋਂ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਮਾਤਾ ਸੀਤਾ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿੱਚ ਲੰਕਾ ਪਹੁੰਚੇ ਤਾਂ ਰਾਵਣ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਬਾਂਦਰ ਕਹਿ ਕੇ ਬੇਇੱਜ਼ਤ ਕੀਤਾ। ਰਾਵਣ ਦੇ ਹੰਕਾਰ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਲਈ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੇ ਇੱਕ ਪੁਰਾਣੇ ਬਾਂਦਰ ਦਾ ਰੂਪ ਧਾਰ ਲਿਆ। ਬਜਰੰਗਬਲੀ ਨੇ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਰੂਪ ਧਾਰਨ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਲੰਕਾ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਪੂਛ ਨਾਲ ਸਾੜ ਕੇ ਲੰਕਾਪਤੀ ਰਾਵਣ ਦੇ ਮਾਣ ਨੂੰ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।
ਆਪਣੀ ਫੀਡਬੈਕ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰੋ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *