24 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਦੇ ਦਿਨ ਕੁੰਭ ਰਾਸ਼ੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਇਹ ਕੰਮ ਕਰੋ ਕਿਸਮਤ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗੀ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਤੁਹਾਡੇ ਘਰ ਦੌੜ ਕੇ ਆਵੇਗੀ

ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ। ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਕਲ ਪੱਖ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ, ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਰਖਵਾਲਾ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਅਤੇ ਮਾਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਵਰਤ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਾਧਕ ਨੂੰ ਸੁੱਖ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਮਾਘ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ 24 ਫਰਵਰੀ ਦਿਨ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਹੈ | ਧਾਰਮਿਕ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦਿਨ ਨੂੰ ਇਸ਼ਨਾਨ ਅਤੇ ਦਾਨ ਦਾ ਮਹਾਨ ਤਿਉਹਾਰ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਨੂੰ ਵੀ ਪੂਰੇ ਸਾਲ ਦੇ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਦੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਵਿੱਚੋਂ ਉੱਤਮ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।ਬ੍ਰਹਮਵੈਵਰਤ ਪੁਰਾਣ ਅਨੁਸਾਰ ਭਗਵਾਨ ਮਾਘ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਤੀਰਥਾਂ ਦੇ ਜਲ ਵਿੱਚ ਨਿਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਨਾਲ ਹੀ, ਇਸ ਦਿਨ ਤਿਲ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਕਈ ਯੱਗ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਾਨ ਪੁੰਨ ਫਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ਇਸ਼ਨਾਨ ਅਤੇ ਦਾਨ ਦਾ ਮਹਾਨ ਤਿਉਹਾਰ ਹੈ।
ਜੋਤਸ਼ੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪੁਰਾਣ ਅਨੁਸਾਰ ਮਾਘ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਗੰਗਾ ਜਲ ਵਿੱਚ ਨਿਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦਿਨ ਸਾਰੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਗੰਗਾ ਵਿਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਪ ਅਤੇ ਦਾਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਉਹ ਸੰਸਾਰੀ ਬੰਧਨਾਂ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਸ਼ਾਸਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮਾਘ ਨੂੰ ਭਗਵਾਨ ਭਾਸਕਰ ਅਤੇ ਸ਼੍ਰੀਹਰੀ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਦਾ ਮਹੀਨਾ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਤੀਰਥ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਨਦੀਆਂ ‘ਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨਗੇ। ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ‘ਤੇ, ਚੰਦਰਮਾ ਅਤੇ ਧਨ ਦੀ ਦੇਵੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਦੀ ਪਰੰਪਰਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਦੇਵੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ‘ਤੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਰਾਤ ਨੂੰ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਨੁਕਸ ਦੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ਪੂਜਾ ਦਾ ਮੁਹੂਰਤ ਅਤੇ ਵਿਧੀ (ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ਦੀ ਪੂਜਾ ਅਤੇ ਵਿਧੀ)
ਜੋਤਸ਼ੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਾਘ ਪੂਰਨਿਮਾ ਤਿਥੀ 23 ਫਰਵਰੀ 2024 ਨੂੰ ਦੁਪਹਿਰ 3:36 ਵਜੇ ਤੋਂ ਅਗਲੇ ਦਿਨ 24 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 6:03 ਵਜੇ ਤੱਕ ਹੋਵੇਗੀ, ਇਸ ਲਈ 24 ਤਰੀਕ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ ਗੰਗਾ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਕੇ ਪੁੰਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੋ ਲੋਕ ਗੰਗਾ ਤੀਰਥ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦੇ, ਉਹ ਪਾਣੀ ‘ਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਗੰਗਾ ਜਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤਿਉਹਾਰ ‘ਤੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਓਮ ਘ੍ਰਿਣੀ ਸੂਰਯੈ ਨਮ: ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਭਗਵਾਨ ਸੂਰਜ ਨੂੰ ਅਰਘਿਆਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਗੰਗਾ ਵਿਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਅਤੇ ਗੋਦਾਨ, ਤਿਲ, ਗੁੜ ਅਤੇ ਕੰਬਲ ਚੜ੍ਹਾਉਣ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹੱਤਵ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *