5 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਇਹ ਦੇਵੀ ਤੁਹਾਡੇ ਘਰ ਆਈ ਹੈ ਭਗਵਾਨ ਦੀ ਲੀਲਾ ਸ਼ੂਰੂ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਜਲਦੀ ਦੇਖੋ ਸਮਾਂ ਨਿਕਲ ਰਿਹਾ ਹੈ

ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਮਾਂ ਦੁਰਗਾ ਦਾ ਨੌਵਾਂ ਰੂਪ ਹੈ। ਇਸ ਦਿਨ ਲੜਕੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਚੈਤਰ ਨਵਰਾਤਰੀ ਇਸ ਦਿਨ ਹਵਨ-ਪੂਜਾ ਨਾਲ ਸਮਾਪਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਿੱਧੀ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪੌਰਾਣਿਕ ਮਾਨਤਾਵਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਨੇ ਸਫਲਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪੂਜਾ ਵੀ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਇਹਨਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਅਨਿਮਾ, ਮਹਿਮਾ, ਗਰਿਮਾ, ਲਘਿਮਾ, ਪ੍ਰਾਪਤੀ, ਪ੍ਰਕਾਮਿਆ, ਇਸ਼ਿਤਵਾ ਅਤੇ ਵਸ਼ਿਤਵਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮਾਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੀ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦਾ ਨਾਮ ਅਰਧਨਾਰੀਸ਼ਵਰ ਪਿਆ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੀ ਸੀ ਕਿ ਸ਼ਿਵ ਦਾ ਅੱਧਾ ਸਰੀਰ ਦੇਵੀ ਬਣ ਗਿਆ ਸੀ। ਨਵਰਾਤਰੀ ਦੇ ਨੌਵੇਂ ਦਿਨ ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੇ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨਾ ਸਿਧੀ-ਗਿਆਨ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਲਈ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੰਤਰਾਂ ਬਾਰੇ।

ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਪੂਜਾ, ਹਵਨ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ‘ਚ ‘ਓਮ ਸਿੱਧੀਦਾਤ੍ਰਯੈ ਨਮਹ’ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ। ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਸੰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮਨੋਕਾਮਨਾਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਸਵਰਗ ਅਤੇ ਮੁਕਤੀ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਲਈ, ‘ਵਿਦਿਆ: ਸਮਸਤਸ੍ਤਵ ਦੇਵੀ ਭੇਦ: ਸ੍ਤ੍ਰੀਯ: ਸਮਸ੍ਤ: ਸਕਲਾ ਜਗਤ੍ਸੁ’। ਤ੍ਵਯਾਕਯਾ ਪੂਰਿਤਾਮ੍ਬਯਿਤਤ: ਸ੍ਤਵ੍ਯਪਰਾ ਪਰੋਕਤਿ:।’ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ।

ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਇੱਛਾ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਘਰ ‘ਸਰ੍ਵਭੂਤਾ ਯਦਾ ਦੇਵੀ ਸ੍ਵਰ੍ਗਮੁਕ੍ਤਿ ਪ੍ਰਦਾਯਿਨੀ’। ਮੰਤਰ ‘ਤ੍ਵਮ ਸ੍ਤੁਤ ਸ੍ਤੁਤਯੇ ਕਾ ਵਾ ਭਵਨ੍ਤੁ ਪਰਮੋਕਤਯੇ’ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ। ਗ੍ਰਿਹਿਤੋਗ੍ਰਮਹਾਚਕ੍ਰੇ ਦਾਨਸ਼੍ਟ੍ਰੋਧ੍ਰਤ੍ਵਸੁਨ੍ਧਰੇ । ਵਰਾਹਰੂਪਿਣੀ ਸ਼ਿਵੇ ਨਾਰਾਇਣੀ ਨਮੋਸ੍ਤੁਤੇ।’ ਇਸ ਮੰਤਰ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਨ ਨਾਲ ਬੱਚੇ ਦੀ ਇੱਛਾ ਪੂਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਵਿਧੀ
ਮਿਥਿਹਾਸਕ ਮਾਨਤਾਵਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਨੇ ਮਾਤਾ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਤਪੱਸਿਆ ਕਰਕੇ ਅੱਠ ਸਿੱਧੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ। ਕਰਮਕਾਂਡਾਂ ਅਤੇ ਮੰਤਰਾਂ ਦੇ ਜਾਪ ਦੁਆਰਾ ਮਾਂ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਕੇ ਅੱਠ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਅਤੇ ਬੁੱਧੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਪੂਜਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਵੇਰੇ ਜਲਦੀ ਉੱਠ ਕੇ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਫ਼ ਕੱਪੜੇ ਪਾਓ। ਮਾਂ ਲਈ ਪੂਜਾ ਸਥਾਨ ਤਿਆਰ ਕਰੋ, ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮਾਂ ਸਿੱਧੀਦਾਤਰੀ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਨੂੰ ਪੋਸਟ ‘ਤੇ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *